Menene kamanceceniya da bambance-bambance tsakanin igiyoyin zamiya da na'ura mai jujjuyawa akan motoci, da kuma yadda za'a zabar su?
Bearings, a matsayin makawa kuma muhimmin sashi na samfuran injina, suna taka muhimmiyar rawa wajen tallafawa shingen juyawa.Dangane da kaddarorin juzu'i daban-daban a cikin ɗaukar hoto, an raba abin ɗamara zuwa jujjuyawar jujjuyawar jujjuyawar (wanda ake magana da shi azaman jujjuyawar jujjuyawar) da ɗimbin gogayya mai zamiya (ana nufin zamewar ɗaukar nauyi).Hanyoyin biyun suna da nau'ikan abubuwa guda biyu suna da halayensu ta tsari da fa'idodu da rashin nasara cikin aiki.1. Kwatankwacin mirgina bearings da zamiya bearings1. Kwatanta tsari da yanayin motsiBambance-bambancen da ke tsakanin mirgina bearings da a fili bearings shi ne gaban ko rashi na mirgina bearings.(1) Rolling bearings suna da abubuwa masu mirgina (ƙwallaye, rollers cylindrical, rollers tepered, allura rollers), waɗanda ke juyawa don tallafawa juzu'in jujjuyawar, don haka ɓangaren lamba yana da ma'ana, ƙarin abubuwan da ke jujjuyawa, mafi yawan wuraren tuntuɓar.(2) Ƙaƙwalwar zamewa ba ta da abubuwa masu jujjuyawa, kuma jujjuyawar jujjuyawar tana da goyan bayan ƙasa mai santsi, don haka ɓangaren lamba shine saman. Bambanci a cikin tsari tsakanin su biyun yana ƙayyade cewa motsin motsi yana motsawa, kuma yanayin motsi na zamewar motsi yana zamewa, don haka yanayin rikici ya bambanta.2. Kwatanta iya aikiGabaɗaya magana, saboda babban yanki mai ɗaukar nauyi na bearings na zamiya, ƙarfin ɗaukar nauyi gabaɗaya ya fi na na'ura mai birgima, kuma ƙarfin jurewar jurewar tasirin tasiri ba shi da girma, amma cikakken ruwa mai lubricated bearings. zai iya jure ƙarin manyan kayan girgiza.Lokacin da saurin jujjuyawa ya yi girma, ƙarfin centrifugal na abubuwan da ke jujjuyawa a cikin juzu'i yana ƙaruwa, kuma yakamata a rage ƙarfin ɗaukarsa (hayaniyar yana da saurin faruwa a cikin babban gudu).Don abubuwan zamiya na hydrodynamic, ƙarfin ɗaukar kaya yana ƙaruwa yayin da saurin juyawa ya ƙaru.3. Kwatanta coefficient na gogayya da farawa juriyaƘarƙashin yanayin aiki na yau da kullun, ƙimar juzu'in juzu'i yana ƙasa da na bearings na zamewa, kuma ƙimar tana da inganci.Lubrication na zamiya bearings yana da sauƙin shafa ta hanyar abubuwan waje kamar saurin juyi da girgiza, kuma ƙimar juzu'i ya bambanta sosai.Lokacin farawa, tun da maɗaurin zamewar bai riga ya samar da ingantaccen fim ɗin mai ba, juriya ya fi na abin birgima, amma juriya na farawa da juriya mai aiki na ƙarfin zamewar hydrostatic kaɗan ne.4. Kwatancen saurin aiki mai dacewaSaboda ƙayyadaddun ƙarfin centrifugal na abubuwan mirgina da haɓakar zafin jiki na ɗawainiya, juzu'in jujjuyawar ba za ta iya jujjuya tsayi da yawa ba, kuma gabaɗaya ya dace da yanayin aiki na matsakaici da ƙarancin gudu.Saboda dumama da lalacewa na ɗaukar nauyi, saurin aiki na ƙaƙƙarfan mai mai mai da ruwa bai cika ba bai kamata ya yi girma ba.Babban aiki mai sauri na gaba ɗaya mai ɗaukar ruwa mai lubricated yana da kyau sosai, musamman lokacin da ƙarfin zamewar hydrostatic yana amfani da iska azaman mai mai, saurinsa na iya kaiwa 100000r/min.5. Kwatanta asarar wutar lantarkiSaboda ƙaramin juzu'in juzu'i na birgima, asarar wutar gabaɗaya ba ta da girma, wacce ta yi ƙasa da na na'urorin mai mai mai da ba ta cika ba, amma zai ƙaru sosai idan lubrication da shigarwa ba su da kyau.Asarar ƙarfin jujjuyawar gabaɗayan ɗigon ruwa mai mai ya yi ƙasa kaɗan, amma ga na'urorin zamewar ruwa, jimillar asarar wutar lantarki na iya zama sama da na na'urar zamiya mai ƙarfi saboda asarar wutar da famfon mai.6. Kwatanta rayuwar sabisSaboda tasirin ramin kayan abu da gajiyawa, ana yin birgima gabaɗaya tsawon shekaru 5 zuwa 10, ko kuma a maye gurbinsu yayin jurewa.Abubuwan da ba a cika ba na ɗigon ruwa mai laushi suna sawa sosai kuma suna buƙatar musanya su akai-akai.Rayuwar cikakken ruwa mai mai mai ɗaukar nauyi ba ta da iyaka, amma a aikace, saboda hawan motsin damuwa, musamman ga igiyoyin zamiya na ruwa, kayan ɗamara na iya fuskantar gazawar gajiya.7. Kwatanta daidaiton juyawaSaboda ƙaramin sharewar radial na birgima, daidaiton jujjuya yana da girma gabaɗaya.Abubuwan da ba a cika ba na ruwa mai laushi suna cikin yanayin iyakoki ko lubrication gauraye, kuma aikin ba shi da kwanciyar hankali, lalacewa yana da mahimmanci, kuma daidaitaccen yana da ƙasa.Cikakkun abubuwan da aka shafa na ruwa suna da daidaitattun daidaito saboda kasancewar fim ɗin mai, buffering da ɗaukar girgiza.Wurin zamewar hydrostatic yana da daidaiton jujjuyawa mafi girma.8. Kwatanta a wasu bangarorinMirgina bearings suna amfani da mai, maiko ko mai mai ƙarfi. Matsakaicin ƙanƙara ne sosai, kuma adadin yana da girma a babban gudu. Ana buƙatar tsabtace man fetur ya kasance mai girma, don haka ana buƙatar a rufe shi, amma ɗaukar nauyi yana da sauƙi don maye gurbin kuma gabaɗaya baya buƙatar gyara jarida.Don zamewar bearings, sai dai ba a cika cika ba, man shafawa gabaɗaya ruwa ne ko iskar gas, kuma adadin ya yi yawa, kuma ana buƙatar tsabtar mai. Ana buƙatar maye gurbin daji mai ɗaukar hoto akai-akai, kuma wani lokacin ana gyara jarida.2. Zaɓin naɗaɗɗen birgima da ƙuƙwalwar zamewaSaboda hadaddun da yanayin aiki na ainihi daban-daban, babu ƙaƙƙarfan ma'auni don zaɓin birgima da ɗigon zamewa.Saboda ƙananan juzu'in juriya, ƙarancin farawa, hankali, inganci mai girma, da daidaitacce, mirgine bearings suna da kyakkyawar musanyawa da haɓaka, kuma sun dace sosai don amfani, mai da kulawa. yadu amfani.Gilashin zamewa da kansu suna da wasu fa'idodi na musamman, kuma ana amfani da su gabaɗaya a wasu lokuta inda ba zai yuwu ba, rashin dacewa ko kuma ba tare da fa'ida ba don amfani da birgima, kamar waɗannan lokuta:1. Girman sararin radial yana iyakance, ko kuma dole ne a raba lokacin kuma a shigar da shiSaboda zoben ciki, zobe na waje, jujjuya jiki da keji a cikin tsarin jujjuyawar, girman radial yana da girma, kuma aikace-aikacen yana iyakance.Lokacin da buƙatun girman radial suka yi tsauri, ana iya zaɓar abin nadi na allura. Lokacin da ya cancanta, ana buƙatar zaɓin bearings na zamiya.Don bearings waɗanda ba su dace ba, ko ba za a iya shigar da su daga jagorar axial ba, da kuma sassan da dole ne a shigar da su daban, ana amfani da ɓangarorin zamewa.2. Maɗaukaki-madaidaicin lokataiLokacin da bearings da aka yi amfani da su suna da madaidaicin bukatu, ana zabar bearings gabaɗaya, saboda fim ɗin mai mai mai na ɗigon zamewa zai iya ɗaukar jijjiga. Lokacin da madaidaicin buƙatun sun yi girma sosai, kawai za a iya zaɓar nau'ikan zamewar hydrostatic.Don ingantattun injunan niƙa da madaidaicin madaidaicin, na'urori masu dacewa daban-daban, da dai sauransu, ana amfani da ɗigon zamewa ko'ina.3. Lokuttan nauyi mai nauyiGilashin jujjuyawar, ko ƙwallo ne ko abin nadi, suna da saurin zafi da gajiya a aikace-aikace masu nauyi.Don haka, lokacin da nauyin ya yi girma, ana amfani da igiyoyi masu zamewa sau da yawa, irin su na'ura mai juyayi, injin tururi, na'urorin injin iska da injin ma'adinai.4. Wasu lokutaMisali, saurin aiki yana da girma musamman, girgiza da rawar jiki suna da girma sosai, kuma ana buƙatar aiki a cikin ruwa ko matsakaici mai lalata, kuma ana iya zaɓar madaidaicin ɗaukar hoto.Don wani nau'i na kayan aiki da kayan aiki, aikace-aikacen birgima da ƙuƙwalwar zamewa yana da fa'ida da rashin amfani, kuma ya kamata a zaɓa da kyau bisa ga ainihin aikin injiniya.A da, manya da matsakaitan ƙwanƙwasa gabaɗaya suna amfani da simintin zamiya da simintin simintin gyare-gyare tare da babbitt gami, saboda suna iya jure babban nauyi mai tasiri, kuma suna da ƙarancin juriya da kwanciyar hankali.Ƙananan muƙamuƙi na muƙamuƙi suna amfani da birgima, waɗanda ke da ingantaccen watsawa, sun fi hankali, kuma suna da sauƙin kiyayewa.Tare da haɓaka fasahar masana'anta na jujjuyawar, yawancin manyan muƙamuƙi kuma suna amfani da birgima.Lokacin aikawa: Jul-08-2022