Ka'idar aiki na injin lantarki da ka'idar janareta!

01
Electric halin yanzu, Magnetic filin da kuma karfi
Na farko, don jin daɗin bayanin ƙa'idar motsi na gaba, bari mu sake nazarin ƙa'idodi / dokoki game da igiyoyi, filayen maganadisu, da ƙarfi.Ko da yake akwai ma'anar nostalgia, yana da sauƙi a manta da wannan ilimin idan ba ku amfani da abubuwan maganadisu akai-akai.
微信图片_20221005153352
02
Cikakken bayani na ka'idar juyawa
An kwatanta ka'idar juyawa na motar a ƙasa.Muna hada hotuna da dabaru don nunawa.
Lokacin da firam ɗin gubar ya zama rectangular, ana la'akari da ƙarfin da ke aiki akan na yanzu.
微信图片_20221005153729

Ƙarfin F da ke aiki akan sassan a da c shine:

微信图片_20221005154512
Yana haifar da juzu'i a kusa da axis na tsakiya.

Misali, idan aka yi la’akari da yanayin inda kusurwar jujjuyawa ta kasance kawai θ, ƙarfin da ke aiki a kusurwoyi daidai zuwa b da d shine sinθ, don haka ƙarfin Ta na ɓangaren a yana bayyana ta hanyar da ke gaba:

微信图片_20221005154605

Idan aka yi la’akari da ɓangaren c ta hanya ɗaya, ana ninka ƙarfin juzu'i kuma yana haifar da juzu'i da aka lissafta ta:

微信图片_20221005154632

Tunda yankin rectangle shine S=hl·l, musanya shi cikin dabarar da ke sama yana haifar da sakamako masu zuwa:

微信图片_20221005154635
Wannan dabarar tana aiki ba don rectangles kawai ba, har ma da sauran siffofi na gama gari kamar da'ira.Motoci suna amfani da wannan ka'ida.
Mabuɗin ɗauka:
Ka'idar jujjuyawar mota tana bin dokoki (dokoki) masu alaƙa da igiyoyi, filayen maganadisu da ƙarfi.
Ka'idar samar da wutar lantarki na motar
Za a bayyana ka'idar samar da wutar lantarki na motar a kasa.
Kamar yadda aka ambata a sama, injin na'ura ce da ke canza makamashin lantarki zuwa wuta, kuma tana iya cimma motsin juyawa ta hanyar yin amfani da karfin da ake samu ta hanyar mu'amalar filin maganadisu da wutar lantarki. A gaskiya ma, akasin haka, motar tana iya canza makamashin inji (motsi) zuwa makamashin lantarki ta hanyar shigar da lantarki. Watau,motaryana da aikin samar da wutar lantarki. Lokacin da kake tunanin samar da wutar lantarki, mai yiwuwa ka yi tunanin janareto (wanda aka fi sani da "Dynamo", "Alternator", "Generator", "Alternator", da dai sauransu), amma ka'idar iri ɗaya ce da na injinan lantarki, kuma tsarin asali yana kama da haka. A takaice dai, injin yana iya samun motsin juyawa ta hanyar wucewa ta halin yanzu ta cikin fil, akasin haka, lokacin da ramin injin ɗin ke juyawa, yanzu yana gudana tsakanin fil ɗin.
01
Ayyukan samar da wutar lantarki na motar
Kamar yadda aka ambata a baya, samar da wutar lantarki na injinan lantarki ya dogara ne akan shigar da wutar lantarki.Da ke ƙasa akwai kwatancin dokokin da suka dace (dokoki) da kuma rawar samar da wutar lantarki.
微信图片_20221005153734
Hoton da ke hagu yana nuna cewa halin yanzu yana gudana bisa ga ka'idar hannun dama ta Fleming.Ta hanyar motsin waya a cikin jujjuyawar maganadisu, ana haifar da ƙarfin lantarki a cikin wayar kuma wani halin yanzu yana gudana.
Zane na tsakiya da kuma zane na dama sun nuna cewa bisa ga dokar Faraday da dokar Lenz, halin yanzu yana gudana ta hanyoyi daban-daban lokacin da magnet (fifi) ya matsa kusa ko nesa daga nada.
Za mu yi bayanin ka'idar samar da wutar lantarki a kan haka.
02
Cikakken bayani na ka'idar samar da wutar lantarki
A ce murɗa na yanki S (=l ×h) yana jujjuyawa a saurin kusurwa na ω a cikin filin maganadisu iri ɗaya.
微信图片_20221005153737

A wannan lokacin, muna ɗauka cewa madaidaiciyar shugabanci na saman coil (layin rawaya a cikin siffa ta tsakiya) da layin tsaye (layin dige-dige baƙar fata) dangane da alkiblar ƙarfin maganadisu suna samar da kwana na θ (= ωt), magnetic jujjuyawar Φ shigar da coil ana bayar da shi ta hanyar madaidaicin tsari mai zuwa:

微信图片_20221005154903

Bugu da ƙari, ƙarfin lantarki da aka haifar da E da aka haifar a cikin coil ta hanyar shigar da lantarki shine kamar haka:

微信图片_20221005154906
Lokacin da madaidaiciyar shugabanci na saman coil ɗin ya kasance daidai da madaidaicin juzu'in maganadisu, ƙarfin lantarki ya zama sifili, kuma cikakkiyar ƙimar ƙarfin lantarki shine mafi girma lokacin da yake kwance.

Lokacin aikawa: Oktoba-05-2022