nt tsarin Laifi gama gari da mafita na tsarin sarrafa baturi na abin hawa na lantarki

Gabatarwa: Tsarin sarrafa batirin wutar lantarki (BMS) yana taka muhimmiyar rawa wajen tabbatar da aminci da rayuwar sabis na fakitin batirin abin hawa lantarki da haɓaka aikin tsarin baturi. Yawancin ƙarfin lantarki ɗaya, jimlar ƙarfin lantarki, jimlar halin yanzu da zafin jiki ana duba su kuma ana ƙididdige su a cikin ainihin lokaci, kuma ana mayar da ma'auni na ainihin lokacin zuwa ga mai sarrafa abin hawa.
Idan tsarin sarrafa baturin wutar lantarki ya gaza, kulawar baturin zai ɓace, kuma ba za a iya ƙididdige yanayin cajin baturin ba. ko da tuki lafiya.

Masu biyowa suna lissafin nau'ikan kuskure gama-gari na tsarin sarrafa baturi na abin hawa, da kuma yin nazarin abubuwan da za su iya haifar da su, da bayar da ra'ayoyin bincike na gama-gari da hanyoyin sarrafawa don tunani.

Nau'in kuskure gama gari da hanyoyin magani na tsarin sarrafa baturi

Nau'o'in laifuffuka na tsarin sarrafa baturi (BMS) sun haɗa da: Laifin sadarwa na tsarin CAN, BMS baya aiki yadda ya kamata, sayan wutar lantarki mara kyau, ƙarancin zafin jiki mara kyau, Laifin rufewa, kuskuren auna wutar lantarki na ciki da waje gabaɗaya, kuskuren caji kafin caji, rashin iya caji. , rashin daidaituwa na nuni na yanzu, rashin ƙarfi na tsaka-tsakin wutar lantarki, da dai sauransu.

1. CAN gazawar sadarwa

Idan kebul na CAN ko na wutar lantarki ya katse, ko kuma aka janye tashar, zai haifar da gazawar sadarwa. A cikin yanayin tabbatar da samar da wutar lantarki na yau da kullun na BMS, daidaita multimeter zuwa kayan aikin wutar lantarki na DC, taɓa jan gwajin ja zuwa CANH na ciki, da jagorar gwajin baƙar fata don taɓa CANL na ciki, kuma auna ƙarfin fitarwa na layin sadarwa, wato wutar lantarki tsakanin CANH da CANL cikin layin sadarwa. Ƙimar wutar lantarki ta al'ada tana kusan 1 zuwa 5V. Idan ƙimar ƙarfin lantarki ba ta da kyau, ana iya yanke hukunci cewa kayan aikin BMS ba su da kyau kuma yana buƙatar sauyawa.

2. BMS baya aiki yadda yakamata

Lokacin da wannan al'amari ya faru, ana iya la'akari da abubuwa masu zuwa:

(1) Wutar lantarki na BMS: Na farko, auna ko ƙarfin wutar lantarki na abin hawa zuwa BMS yana da ingantaccen fitarwa a mahaɗin abin hawa.

(2) Haɗin da ba a dogara ba na layin CAN ko ƙananan wutar lantarki: Haɗin da ba a iya dogara da layin CAN ko layin wutar lantarki zai haifar da gazawar sadarwa. Ya kamata a duba layin sadarwa da layin wutar lantarki daga babban allo zuwa allon bawa ko allon wuta mai ƙarfi. Idan an sami kayan aikin wayan da aka cire, yakamata a maye gurbinsa ko sake haɗa shi.

(3) Ragewa ko lalata na'ura mai haɗawa: Janyewar filogi mai ƙarancin ƙarfin wutar lantarki zai sa allon bawa ba shi da ƙarfi ko kuma bayanan da ke cikin allo ɗin ba zai iya aika su zuwa babban allo. Ya kamata a duba filogi da mai haɗawa kuma a maye gurbinsu idan an ga an ja da baya ko lalace.

(4) Sarrafa babban allo: maye gurbin hukumar don sa ido, sannan bayan maye gurbin, an kawar da kuskuren kuma an tabbatar da cewa akwai matsala tare da babban allon.

3. Rashin wutar lantarki mara kyau

Lokacin sayen wutar lantarki mara kyau ya faru, ya kamata a yi la'akari da waɗannan yanayi:

(1) Batirin da kansa yana ƙarƙashin ƙarfin lantarki: kwatanta ƙimar ƙarfin saka idanu da ƙimar ƙarfin lantarki da aka auna ta hanyar multimeter, kuma maye gurbin baturin bayan tabbatarwa.

(2) Sako da ƙulle-ƙulle na tashoshi na layin tattarawa ko rashin mu'amala tsakanin layin tattarawa da tashoshi: Kullun kusoshi ko rashin mu'amala tsakanin tashoshi zai haifar da rashin ingantaccen ƙarfin lantarki na tantanin halitta ɗaya. A wannan lokacin, girgiza tashoshi masu tarin yawa a hankali, kuma bayan tabbatar da ma'amala mara kyau, ƙara ƙara ko maye gurbin tashoshin tarin. Waya

(3) Fus ɗin layin tarin ya lalace: auna juriya na fuse, idan yana sama da l S2, yana buƙatar maye gurbinsa.

(4) Matsalar gano allon bawa: Tabbatar da cewa ƙarfin lantarki da aka tattara bai dace da ainihin ƙarfin lantarki ba. Idan ƙarfin lantarki da aka tattara na sauran allon bawa ya yi daidai da ƙarfin baturi, ya zama dole a maye gurbin allon bawa da tattara bayanan kan shafin, karanta bayanan kuskuren tarihi, da yin nazari.

4. Tarin zafin jiki mara kyau

Lokacin da tarin zafin jiki mara kyau ya faru, mayar da hankali kan yanayi masu zuwa:

(1) Rashin na'urar firikwensin zafin jiki: Idan bayanan zafin jiki guda ɗaya ya ɓace, duba filogin matsakaicin gindi. Idan babu haɗin da ba daidai ba, ana iya ƙayyade cewa firikwensin ya lalace kuma ana iya maye gurbinsa.

(2) Haɗin na'urar firikwensin zafin jiki ba abin dogaro ba ne: Duba matsakaicin butt ɗin ko na'urar firikwensin zafin jiki na tashar sarrafawa, idan aka gano ya ɓace ko ya faɗi, sai a maye gurbin na'urar.

(3) Akwai gazawar hardware a cikin BMS: Binciken ya gano cewa BMS ba zai iya tattara yanayin zafin tashar gaba ɗaya ba, kuma ya tabbatar da cewa na'urar wayar daga na'urar sarrafawa zuwa adaftan zuwa binciken firikwensin zafin jiki yawanci ana haɗa shi, sannan ana iya ƙayyade shi azaman matsalar kayan masarufi na BMS, kuma yakamata a maye gurbin allon bawa daidai.

(4) Ko don sake shigar da wutar lantarki bayan maye gurbin allon bawa: Sake kunna wutar lantarki bayan maye gurbin allon bawa mara kyau, in ba haka ba darajar saka idanu za ta nuna rashin daidaituwa.

5. Rashin cikawa

A cikin tsarin sarrafa batirin wutar lantarki, ainihin ciki na mai haɗa na'urorin wayar tarho mai aiki yana ɗan gajeren kewayawa tare da casing na waje, kuma layin wutar lantarki ya lalace kuma jikin abin hawa yana da ɗan gajeren kewayawa, wanda zai haifar da gazawar insulation. . Dangane da wannan yanayin, ana amfani da hanyoyi masu zuwa don nazarin ganewar asali da kiyayewa:

(1) Leakage na high-voltage load: Cire haɗin DC/DC, PCU, caja, kwandishan, da dai sauransu.

(2) Lallatattun layukan wutar lantarki ko masu haɗin kai: yi amfani da megohmmeter don aunawa, da maye gurbin bayan dubawa da tabbatarwa.

(3) Ruwa a cikin akwatin baturi ko yatsan baturi: Zubar da ciki na akwatin baturin ko maye gurbin baturi.

(4) Layin tarin wutar lantarki da ya lalace: Duba layin tarin bayan tabbatar da yabo a cikin akwatin baturin, kuma musanya shi idan an sami lahani.

(5) Gano-wutan lantarki mai ƙarfin lantarki mai ƙarfin lantarki: Sauya hukumar mai ƙarfin lantarki, kuma bayan sauyawa, an cire kuskuren kula da wutar lantarki, kuma an ƙaddara shi da ɗaukar nauyi-ver-voltage.

6. Nesab jimlar gazawar gano ƙarfin lantarki

Abubuwan da ke haifar da gazawar gano wutar lantarki gabaɗaya za a iya raba su zuwa: sako-sako ko faɗuwa tsakanin layin saye da tasha, wanda ke haifar da gazawar samun ƙarfin lantarki gabaɗaya; sako-sako da kwaya wanda ke haifar da ƙonewa da rashin nasarar samun ƙarfin lantarki gabaɗaya; sako-sako da high-voltage haši da haifar da ƙonewa da kuma jimlar gano irin ƙarfin lantarki gazawar ;Maintenance canji da aka guga man haifar da jimlar matsa lamba saye gazawar, da dai sauransu A cikin ainihin dubawa tsari, tabbatarwa za a iya za'ayi bisa ga wadannan hanyoyin:

(1) Haɗin tashar tasha a ƙarshen duka na jimlar tarin ƙarfin lantarki ba abin dogaro bane: yi amfani da multimeter don auna jimlar ƙarfin wutar lantarki na wurin ganowa kuma kwatanta shi da jimlar ƙarfin sa ido, sannan duba da'irar ganowa don gano cewa haɗin haɗin. ba abin dogaro ba ne, kuma ku matsa ko musanya shi.

(2) Haɗin da ba daidai ba na da'irar wutar lantarki mai ƙarfi: yi amfani da multimeter don auna jimlar matsa lamba na wurin ganowa da jimlar matsa lamba na wurin sa ido, da kwatanta su, sannan a duba maɓallin kulawa, kusoshi, masu haɗawa, inshora, da sauransu. . daga wurin ganowa bi da bi, kuma maye gurbin su idan an sami wata matsala.

(3) Rashin nasarar gano allon wutar lantarki: Kwatanta ainihin jimlar matsa lamba tare da jimlar matsa lamba da aka sa ido. Bayan maye gurbin babban allon wutar lantarki, idan jimlar matsa lamba ta koma al'ada, za'a iya ƙayyade cewa babban ƙarfin lantarki ba shi da kuskure kuma ya kamata a maye gurbinsa.

7. Rashin yin caji

Ana iya raba dalilan gazawar cajin da aka riga aka yi zuwa: jimlar jimlar wutar lantarki ta waje tana kwance kuma tana faɗuwa, wanda ke haifar da gazawar caji; Babban layin kula da hukumar ba shi da ƙarfin lantarki na 12V, wanda ke sa ba da izinin cajin da aka rigaya ya rufe; juriya na farko ya lalace kuma kafin caji ya kasa. Haɗe tare da ainihin abin hawa, ana iya gudanar da bincike bisa ga rukunan masu zuwa.

(1) Rashin gazawar abubuwan haɗin wutar lantarki na waje: Lokacin da BMS ya ba da rahoton kuskuren cajin da aka rigaya, bayan cire haɗin duka tabbatacce da mara kyau, idan kafin cajin ya yi nasara, kuskuren yana faruwa ne ta hanyar abubuwan haɗin wutar lantarki na waje. Duba akwatin mahaɗar wutar lantarki da PCU a cikin sassan.

(2) Babban matsalar allon allon ba zai iya rufe relay na farko ba: duba ko pre-charging relay yana da ƙarfin lantarki 12V, idan ba haka ba, maye gurbin babban allo. Idan kafin caji ya yi nasara bayan maye gurbin, an ƙaddara cewa babban allon ba daidai ba ne.

(3) Lalacewa ga babban fuse ko pre-caji resistor: auna ci gaba da juriya na fis ɗin da aka rigaya caji, kuma maye gurbin idan ya saba.

(4) Gane gazawar na waje jimlar matsa lamba na high-voltage board: Bayan da aka maye gurbin high-voltage board, da pre-charging ya yi nasara, kuma za a iya sanin laifin high-voltage board, kuma za a iya zama. maye gurbinsu.

8. Rashin yin caji

Al’amarin rashin iya caja za a iya taqaita shi a cikin yanayi guda biyu masu zuwa: na xaya shi ne an janye ko kuma a sauke tasha na layin CAN da ke }arshen na’urar sadarwa, wanda ya haifar da gazawar sadarwa tsakanin motherboard da cajar, wanda ya haifar da gazawar sadarwa a tsakanin motherboard da cajar. a cikin rashin iya caji; ɗayan kuma shine lalacewar inshorar caji zai haifar da cajin da'ira ta gaza yin aiki. , ba za a iya kammala caji ba. Idan ba za a iya cajin abin hawa ba yayin binciken abin hawa na ainihi, zaku iya farawa daga waɗannan abubuwan don gyara kuskuren:

(1) Caja da babban allon ba sa sadarwa ta al'ada: yi amfani da kayan aiki don karanta bayanan aiki na tsarin CAN na duk abin hawa. Idan babu caja ko bayanan aiki na BMS, duba kayan aikin wayar sadarwa na CAN nan da nan. Idan mai haɗin haɗin yana cikin mummunan lamba ko kuma layin ya katse, ci gaba nan da nan. gyara.

(2) Laifin caja ko babban allo ba zai iya farawa akai-akai: maye gurbin caja ko babban allo, sannan sake kunna wutar lantarki. Idan za a iya caje shi bayan maye gurbin, za a iya sanin cewa caja ko babban allo ba daidai ba ne.

(3) BMS yana gano kuskure kuma baya bada izinin caji: yanke hukunci akan nau'in laifin ta hanyar saka idanu, sannan a warware laifin har sai cajin ya yi nasara.

(4) Fuus ɗin caji ya lalace kuma ba zai iya samar da da'irar caji ba: yi amfani da multimeter don gano ci gaban fuse ɗin caji, kuma maye gurbin shi nan da nan idan ba a iya kunna shi ba.

9. Nuni na halin yanzu mara kyau

Tashar tashar sarrafa batirin wutar lantarkin da ke sarrafa kayan aikin wayoyi ya ragu ko kuma kullin ya yi sako-sako, kuma saman tasha ko akunya ya zama oxidized, wanda zai haifar da kurakurai a halin yanzu. Lokacin da nuni na yanzu ya kasance mara kyau, shigar da layin tarin na yanzu ya kamata a duba gaba daya kuma daki-daki.

(1) Layin tarin na yanzu ba a haɗa shi da kyau ba: a wannan lokacin, za a iya jujjuya raƙuman ruwa masu kyau da marasa kyau, kuma za'a iya maye gurbinsu;

(2) Haɗin layin tarin na yanzu ba shi da tabbas: na farko, tabbatar da cewa babban ƙarfin wutar lantarki yana da kwanciyar hankali, kuma lokacin da yanayin kulawa ya canza sosai, duba layin tarin na yanzu a duka ƙarshen shunt, kuma ƙara ƙarfafawa. bolts nan da nan idan an same su a kwance.

(3) Gano oxidation na m surface: Na farko, tabbatar da cewa high-voltage circuit yana da barga halin yanzu, da kuma lokacin da monitoring halin yanzu ne da yawa kasa fiye da ainihin halin yanzu, gano ko akwai wani oxide Layer a saman na tasha ko bolt, da kuma bi da saman idan akwai.

(4) Gano rashin daidaituwa na allon wutar lantarki na yanzu: Bayan cire haɗin maɓallin kulawa, idan ƙimar kulawa ta yanzu tana sama da 0 ko 2A, ganowar babban allo na yanzu ba daidai ba ne, kuma ya kamata a maye gurbin babban allo. .

10. High ƙarfin lantarki interlock gazawar

Lokacin da aka kunna ON gear, auna ko akwai babban ƙarfin lantarki a nan, duba ko an toshe tashoshi 4 da kyau, sannan a auna ko akwai ƙarfin lantarki 12V a ƙarshen tuƙi (wayar sirara ita ce wayar tuƙi). Dangane da takamaiman yanayi, ana iya raba shi zuwa rukuni uku masu zuwa:

(1) Laifin DC/DC: auna filogin shigar da wutar lantarki na DC/DC don ganin ko akwai babban ƙarfin lantarki na ɗan gajeren lokaci lokacin da aka kunna kayan ON, idan akwai, an ƙaddara ya zama DC/ Laifin DC kuma yakamata a maye gurbinsa.

(2) Ba a toshe tashoshi na relay na DC/DC da ƙarfi: duba manyan na'urori masu ƙarfi da ƙarancin wutar lantarki na relay, sannan a sake kunna tashoshin idan ba abin dogaro ba ne.

(3) Rashin babban allo ko na adaftar ya sa na'urar relay ta DC/DC ta kasa rufe: Auna ƙarfin wutar lantarki na ƙarshen relay na DC/DC, buɗe ON block kuma babu ƙarfin lantarki na 12V na ɗan gajeren lokaci. sai a canza babban allo ko adaftar allo.


Lokacin aikawa: Mayu-04-2022